PERMISSIONS

Mzozo wa Afghanistan:Taliban waua raia katika ngome ya upinzani

1 week ago 18

Dakika 10 zilizopita

Muuza duka wa Afghan Abdul Sami anayeripotiwa kuuawa na Taliban

BBC imegundua kuwa raia wasiopungua 20 wameuawa katika Bonde la Panjshir la Afghanistan, ambalo limeshuhudia mapigano kati ya Taliban na vikosi vya upinzani. Mawasiliano yamekatwa katika bonde, na kufanya kazi ya kuripoti kuwa ngumu, lakini BBC ina ushahidi wa mauaji ya Taliban licha ya ahadi za kuzuiwa.

Picha kutoka kwenye barabara yenye vumbi huko Panjshir inaonesha mtu aliyevaa mavazi ya kijeshi akizungukwa na wapiganaji wa Taliban. Milio ya risasi inalia na yeye akaanguka chini.

Haijulikani ikiwa mtu aliyeuawa alikuwa mwanajeshi – sare za mapigano ni kawaida katika mkoa huo. Kwenye video hiyo mtu aliyekuwepo eneo la tukio alisisitiza alikuwa raia.

BBC imebaini kumekuwa na vifo vya watu kama 20 huko Panjshir.

Mmoja wa waathiriwa alikuwa muuzaji na baba wa watoto wawili aliyeitwa Abdul Sami.

Vyanzo vya habari vya eneo hilo vilisema kwamba mtu huyo alisema hatakimbia wakati Taliban ikiendelea na operesheni zake, na kuwaambia: “Mimi ni mmiliki duni wa duka na sina uhusiano wowote na vita.”

Lakini alikamatwa, akituhumiwa kwa kuuza kadi za simu kwa wapiganaji wa upinzani. Siku chache baadaye mwili wake ulitupwa karibu na nyumba yake. Mashuhuda waliouona mwili wake walisema ulionesha dalili za kuteswa.

Wakati Taliban ilipoingia madarakani mwezi uliopita, mkoa mmoja tu haukudhibitiwa.

Bonde la Panjshir kwa muda mrefu limekuwa kitovu cha upinzani nchini Afghanistan. Chini ya kamanda wa upinzani Ahmad Shah Massoud, eneo hilo liliwafukuza vikosi vya Soviet na Taliban. Kilele cha milima kimezunguka bonde hilo kuwa gumu kwa kila mtu anayejaribu kuingia.

Mwana wa Massoud Ahmad aliongoza upinzani dhidi ya Taliban mara ya pili walipochukua udhibiti wa Afghanistan, lakini wiki iliyopita kikundi hicho cha wanamgambo kilitangaza ushindi, wakichapisha picha za wapiganaji wao wakipandisha bendera yao.

Vikosi vya upinzani vimeapa kupigana, na Ahmad Massoud akitaka “mapigano ya kitaifa” dhidi ya Taliban.

Sasa umakini unazingatia kile kinachotokea huko Panjshir, kama mahali pengine huko Afghanistan.

Wakati Taliban walipoingia kwenye bonde, waliwahimiza wakazi kuendelea na shughuli zao kama kawaida.

“Wanapaswa kutoka nje, kufanya shughuli zao za kila siku,” alisema msemaji, Malavi Abdullah Rahamani.

“Ikiwa ni wauzaji wanaweza kwenda kwenye maduka yao. Ikiwa ni wakulima, wanaweza kwenda kwenye mashamba yao. Tuko hapa kuwalinda, maisha yao na familia zao.”

Lakini badala ya hii, picha kutoka ardhini zinaonesha maeneo ya soko yaliyokuwa na shughuli nyingi yameachwa. Watu wamekuwa wakijaribu kukimbia, na mistari mirefu ya magari chini ya miamba ya bonde.

Kumekuwa na maonyo ya uhaba wa chakula na dawa.

Taliban imekanusha kulenga raia. Lakini ni baada ya ripoti za mauaji ya wafuasi wa Hazara walio wachache na kuuawa kwa polisi wa kike , ni ishara zaidi kwamba ukweli juu ya uwanja huo unatofautiana na ahadi za Taliban za kutokulipiza kisasi.

Read Entire Article